Qua công tác tiếp nhận tin báo tố giác tội phạm của người dân, Công an Thành phố Hồ Chí Minh phát hiện thủ đoạn mới của các đối tượng sử dụng công nghệ cao chiếm đoạt tài sản của người dân với phương thức cụ thể như sau:
Ngày 14 và 21/5/2024, Công an Quận 7 đã ban hành các quyết định xử phạt vi phạm hành chính số tiền 4.000.000đ (bốn triệu đồng) đối với bà N.T.H (sinh năm 1985) và bà T.T.B.A (năm sinh 1993) cùng cư trú tại Chung cư Sunrise City Central (đường Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, Quận 7) về hành vi “Viết, phát tán, lưu hành tài liệu, hình ảnh có nội dung xuyên tạc, bịa đặt, vu cáo làm ảnh hưởng đến uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân” được quy định tại Điểm i khoản 4 Điều 7 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình.
Khoảng 02 giờ 30 phút ngày 25/4/2021, Lê Nhật Minh (sinh ngày 17/8/2002; ngụ tại: phường Thạnh Lộc, Quận 12) và 04 đối tượng khác cùng điều khiển 04 xe mô tô lưu thông trên Quốc lộ 1A hướng từ quận Bình Tân về ngã tư An Sương. Khi xe vừa xuống cầu vượt Tỉnh lộ 10 thì cả nhóm lưu thông theo hàng ngang trên làn đường dành cho xe ô tô với tốc độ cao.
Thời gian qua tình hình hoạt động của tội phạm lợi dụng công nghệ cao thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản ngày càng diễn biến phức tạp, gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản cho người dân và doanh nghiệp.
Người phụ nữ lân la tìm cách làm quen với thân nhân bệnh nhân rồi mời họ hại uống cà phê (có bỏ thuốc ngủ vào). Sau khi bị hại uống cà phê, đợi bị hại ngủ mê man thì "nữ quái" này liền lấy cắp tiền.
Thời gian gần đây, trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh đã xảy ra hiện tượng các đối tượng giả dạng nhân viên ngành điện để lừa đảo khách hàng; tình trạng trộm cắp các thiết bị điện và trở thành vấn đề làm tăng nguy cơ mất an toàn trong cung ứng điện, ảnh hưởng đến sản xuất – sinh hoạt của người dân, gây thất thoát ngân sách của Nhà nước; hành vi vi phạm hành lang lưới điện cao áp vẫn còn xảy ra, dẫn đến không đảm bảo an toàn lưới điện, dễ xảy ra cháy nổ. Từ năm 2011 đến nay, trên địa bàn thành phố đã xảy ra 6.087 vụ trộm cắp vật tư thiết bị điện, gây thiệt hại hơn 12 tỷ đồng.