Điều khiển xe đứng tên người khác tham gia giao thông có bị phạt hay không?


Ngày đăng: 14/01/2022

Tại khoản 4 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an quy định “Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe thì tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký, biển số”. Nếu không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) trong thời hạn 30 ngày, thì chủ xe sẽ bị phạt như sau:

Đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô: Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức (điểm a khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP). Đối với xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với cá nhân, từ  4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với tổ chức (điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Tại khoản 10 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe chỉ bị xử phạt nếu bị phát hiện trong 02 trường hợp: (1)Thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông; (2)Qua công tác đăng ký xe. Do đó, trong trường hợp người điều khiển xe đứng tên người khác tham gia giao thông mà xuất trình được đầy đủ giấy tờ theo quy định (gồm: Giấy đăng ký xe; Giấy pháp lái xe; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (ô tô)) thì sẽ không bị xử phạt./.

Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt

Các tin đã đưa:
Chuyên mục An ninh thành phố Hồ Chí Minh
To Top